Home / Ô tô 360 / Xe ô tô buộc phải có bình chữa cháy trên xe kể từ năm 2016

Xe ô tô buộc phải có bình chữa cháy trên xe kể từ năm 2016

Từ 6/1/2016, các loại xe du lịch từ 4-9 chỗ bắt buộc phải có một bình cứu hỏa trên xe.

Đây là một trong những quy định trong thông tư 57 do Bộ Công an ban hành. Các phương tiện cơ giới thiếu các phương tiện phòng/chữa cháy sẽ phải chịu mức phạt từ 300.000 đến 500.000 đồng.
Cụ thể, Thông tư 57 hướng dẫn cụ thể các danh mục, định mức bắt buộc về các trang thiết bị phòng cháy và chữa cháy trên ôtô.
Theo đó, đáng quan tâm là các loại xe du lịch từ 4-9 chỗ bắt buộac phải có một bình cứu hỏa, thuộc một trong những chủng loại sau: Bình bột dưới 4 kg, bình bọt dưới 5l, bình nước với chất phụ gia chữa cháy dưới 5l hoặc bình khí CO2 chữa cháy dưới 4 kg.

binh cuu hoa tren o to Bình chữa cháy trên xe ô tô Xe ô tô buộc phải có bình chữa cháy trên xe kể từ năm 2016 binh cuu hoa tren o to

Ngoài ra, Thông tư cũng khuyến khích chủ sở hữu xe, tùy từng đặc điểm của mỗi loại xe mà có thể bổ sung thêm các loại phương tiện, vật dụng phòng/chữa cháy như quần áo/mũ chống cháy, hộp sơ cứu, các dụng cụ cứu thương.

Thông tư 57 cũng khuyến cáo, các phương tiện phòng/chữa cháy trên ôtô cần để ở những chỗ dễ thấy, dễ lấy sử dụng nhưng không ảnh hưởng đến thao tác của người lái xe. Ngoài ra việc để các bình cứu hoả nên tránh ánh nắng trực tiếp chiếu vào, đặc biệt là vào mùa hè.

Trong trường hợp các phương tiện cơ giới, cụ thể là các loại xe du lịch từ 4 chỗ trở lên, thiếu các phương tiện phòng/chữa cháy theo danh mục quy định tại Thông tư 57 sẽ phải chịu mức phạt từ 300.000 đến 500.000 đồng (quy định tại Điều 41, khoản 2, Nghị định 167/2013 của Chính phủ về quy định xử phạt hành chính).
Thông tư này có hiệu lực thi hành kể từ ngày 6/1/2016.

Thảo Anh (TTTĐ)

Facebook Comments

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *



Yêu cầu báo giá
nhận báo giá qua email

Để lại địa chỉ Email chúng tôi sẽ gửi báo giá ngay sau khi nhận được yêu cầu

Hotline: 0932 039 168